![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgzeKq8tXGuLGx2rQkIrNlcnHT2T28NRrgQ-gyK0BhF0HUIRV-dQWyiDYZKEG67cTC90t5EWsVmTRz_yfiBx26WRWv0Tfi59AgThcCAXEU5HndeL5BCm1muaLpCRWrJ8e9lXDbIP6pGVVeC-TO8iVOInsx3XQr-WsRrC6nfpkxN_QGgQ1CPa5wrtkPWjIX1/w568-h298/1.jpg)
จากกรณีดราม่าของวงหมอลำประถมบันเทิงศิลป์ ที่มีบุคลากรในวงซึ่งเป็นแดนเซอร์ได้โพสต์ข้อความ ขนมจีนน้ำยาหมา สร้างความไม่พอใจของพี่น้องชาวบ้านดงมะไฟ จังหวัดสกลนครเป็นอย่างมาก
โดยทางเพจ หมอลำประถมบันเทิงศิลป์ ได้โพสต์ข้อความชี้แจงดราม่าดังกล่าว #สืบเนื่องจากมีบุคลากรของทางคณะได้โพสต์ เรื่อง “ขนมจีนน้ำยาหมา”ไปในเฟสบุ๊คส่วนตัว ทางวงไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องกับการโพสต์ในเชิงดูหมิ่นพี่น้องชาวดงมะไฟ หรือพี่น้องชาวสกลนครแต่อย่างใด อาจจะด้วยวุฒิภาวะ ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ของบุคคลนั้นจึงนำมาสู่การโพสต์ในลักษณะดังกล่าว
ทางคณะหมอลำประถมบันเทิงศิลป์ไม่ได้นิ่งนอนใจและเสียใจกับเรื่องที่เกิดขึ้น และได้ว่ากล่าวตักเตือนบุคคลนั้นแล้ว
จึงขอกราบขอโทษพี่น้องชาวสกลนครทุกท่าน อย่างสุดซึ้ง และเพื่อเป็นการแสดงความรับผิดชอบ ทางคณะได้สั่งพักงานอย่างไม่มีกำหนดกับบุคคลดังกล่าว มีผลตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป ด้วยความเคารพอย่างสูง